பழைய உறவு

மனிதன் பழக்கத்தின் அடிமை என்பதுதான் எத்தனை உண்மை!

என் மேக் புக் ஏருக்கு என்னவோ ஆகிவிட்டது. கடந்த இரு தினங்களாக அது வேலை செய்யவில்லை. முதலில் T என்ற ஒரு கீ மட்டும் இயங்காதிருந்தது. அதன்மீது ஏறி உட்கார்ந்தால்தான் எழுத்து வரும் என்பது போல. குத்து குத்தென்று குத்திப் பார்த்ததில் மொத்தமாகவே கீ போர்ட் பழுதாகியிருக்கவேண்டும். இப்போது டைப் செய்ய ஆரம்பிக்கும் முன்பே – அதாவது மேக்கைத் திறந்த உடனேயே அது தன்னிஷ்டத்துக்கு ஒரு 100, 200 T போடுகிறது. எந்த Appஐத் தொட்டாலும் ஆம்புலன்ஸ் மாதிரி கத்துகிறது.

எனவே பழுது நீக்கும் வரை விண்டோஸ் லேப்டாப்பில் பணியாற்றவேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது. இங்குதான் ஆரம்பித்தது சிக்கல்.

2004ல் முதல் முதலில் பத்ரி எனக்கு ஒரு ஐபிஎம் லெனொவோ லேப்டாப்பைக் கொடுத்தார். அன்றிலிருந்து நான் லெனொவொ விசுவாசியாகக் கடந்த மூன்றாண்டுகளுக்கு முன்புவரை பல்வேறு கருப்பு எருமை லேப்டாப்புகளில்தான் வேலை பார்த்திருக்கிறேன். எனது மாட்டடி தாங்கும் திறன் அதற்கு மட்டுமே உண்டு. எத்தனை அடித்தாலும் என்மீது அதற்கு இருந்த சிநேகம் தீர்ந்ததில்லை.

ஆனால் மேக்குக்கு மாறியபின் நான் லெனொவொவை ஒரு தியேட்டராக மட்டுமே பயன்படுத்தி வந்திருக்கிறேன். விஎல்சி மட்டுமே அதில் நான் பயன்படுத்திய ஒரே ஆப்.

இப்போது ஏற்பட்ட தாற்காலிக நிர்ப்பந்தத்தால் மீண்டும் விண்டோசில் வேலை செய்ய வேண்டி வர, எனக்கே அச்சமூட்டுமளவுக்கு சொதப்புகிறேன். இந்த மூன்றாண்டுகளில் என் விரல்கள் மதம் மாறியிருக்கின்றன. விண்டோஸின் கட்டளைத் தம்பிரான்கள் அன்னியப்பட்டுப் போயிருக்கிறார்கள். கமாண்ட் அழுத்தி அழுத்திப் பழகிய விரல், கண்ட் ரோலுக்கு பதில் அடிக்கடி ஆல்ட் அழுத்துகிறது. ரைட் க்ளிக் என்பதையே மறந்திருக்கிறேன். இரு விரல்களால் பூவைப் போல் தொட்டு எடுத்து ஒற்றிய பழக்கமே இதிலும் வருகிறது. விண்டோசானது எனது இந்த மாறுபட்ட நடவடிக்கையைக் கண்டு காறித் துப்புகிறது. சீ போடா சோமாறி என்கிறது.

சின்னச் சின்ன விஷயங்கள்தாம். இன்னும் இரண்டு நாள் இதிலேயே வேலை செய்தால் மீண்டும் கை பழகிவிடும்தான். ஆனால் எட்டாண்டுகளுக்கு மேல் பழகிய நுட்பம் மூன்றாண்டு காலத்தில் முற்றிலும் அன்னியமாகிவிடுமா! நம்பமுடியவில்லை.

இன்னொன்றும் சொல்லவேண்டும். விண்டோசில் இருந்து மேக்குக்கு மாறியபோது நான் தடுமாறியது இரண்டே தினங்கள். அதன்பின் அது என் வசமாகிவிட்டது. அந்த எளிமை இதில் இல்லாததுதான் இந்தத் தடுமாற்றத்துக்குக் காரணமோ என்று இப்போது தோன்றுகிறது.

Share
By Para

வலை எழுத்து

தொகுப்பு

அஞ்சல் வழி


Links

RSS Feeds

எழுத்துக் கல்வி

Subscribe to News Letter